ชุมชนคนใจดี !!
ตุลาคม 24, 2017, 19:00:07

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
เรียน ผู้ที่จะสมัครสมาชิกใหม่ ตั้งแต่ 9 พ.ค. 51 เป็นต้นไป ทุกท่าน หลังจากท่านลงทะเบียนกรอกข้อมูลแล้ว ขอความกรุณาแจ้งข้อมูล 1. ชื่อ User ที่ลงทะเบียน 2. ชื่อ E-mail ที่ลงทะเบียน ไปที่ suthapa@gmail.com  เพื่อทำการตรวจสอบข้อมูลให้สามารถใช้เว็บไซต์ www.thaijaidee.com  ได้โดยเร็วต่อไป / ขอบคุณและสวัสดี
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ รบกวนปรึกษาครับ
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ รบกวนปรึกษาครับ  (อ่าน 3409 ครั้ง)
dech_dragon
jaidee1
*

ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ รบกวนปรึกษาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 21:23:26 »

สวัสดีครับ ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ โดยผมเลือกพักในหอของมหาลัยครับ ซึ่งในช่วง Pre-Sessional เค้าแจ้งว่าหออยู่ที่ "Parkwood" ครับ และจะต่อ Master ในวิชา "Network and Security" (Computing in Faculty of Sciences) ครับ

รบกวนถามพี่ ๆ ดังนี้ครับ

1. เนื่องจากสาขาที่ผมจะไปเรียน เป็นสาขาวิชาทาง Computer ครับ ไม่ทราบว่าผมควรต้องเตรียมโปรแกรม Computer ใดไปเป็นพิเศษมั้ยครับ เพราะเข้าใจว่าที่นั่นคงหาซื้อยาก (และไม่มีของเถื่อน อิอิ) พอจะมีพี่ ๆ ที่เคยเรียนสาขานี้ หรือสาขาที่ใกล้เคียง พอให้คำแนะนำได้มั้ยครับ

2. วันไปถึงผมกะว่าจะนั่ง tube จาก heathrow ไปลง victoria แล้วต่อ train ไปลง canterbury east หลังจากนั้นคิดว่าจะต่อ taxi ครับ มันจะแพงมั้ยครับ นั่ง taxi กว่าจะไปถึงที่มหาลัย แล้วไปถึงที่มหาลัยแล้ว อันดับแรก ต้องไปหาใคร ตึกไหน ให้ taxi ตรงไปที่ Parkwood เลยหรือปล่าวครับ taxi เค้ารู้จักใช่มั้ยครับ

3. ทางมหาลัย ออก CAS Number ให้ผมเฉพาะ Pre-Sessional ครับ ทำให้ Visa ของผมมีอายุถึงแค่ตุลาคมนี้เท่านั้น ซึ่งทาง Agent บอกว่าผมต้องไปต่อ Visa ที่โน้น อยากทราบว่าพี่ๆ ที่เคยเรียน Pre-Sessional ที่ Kent ก็ต้องไปต่อ Visa ที่นู้น เพื่อเรียน Master เหรอครับ เพราะเห็นเพื่อนๆ ผมไปเรียน U อื่นๆ ก็ได้ CAS ยาวเลย ไม่ต้องไปต่อ แล้วหากต้องไปต่อจริง มันยุ่งยากมั้ยครับ ผมต้องเตรียมหลักฐานอะไรไปบ้างครับ

4. หากพี่ ๆ มีคำแนะนำใดๆ อื่นๆ เพิ่มเติมจะเป็นพระคุณยิ่งครับ ^^

บังเอิญเพิ่งมาเจอ board นี้ครับ เหลือแค่ไม่กี่วันผมต้องเดินทางแล้ว... ยังไงรบกวนด้วยครับ ถามหลายข้อ ต้องขออภัย และขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ รบกวนปรึกษาครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:51:06 »

ตอบเป็นข้อๆ นะครับ
ข้อ 1 โปรแกรมที่จำเป็นมหาวิทยาลัยมีแผ่นโปรแกรมให้ลงฟรีทุกอันครับ ไม่ต้องเป็นห่วง แต่ถ้าจะเตรียมมาสำหรับล้างเครื่องเวลาติดไวรัสก็แล้วแต่ครับ เห็นว่ามักจะเป็นกัน
ข้อสอง แนะนำบัส หรือแท็กซี่ตรงถึงมหาวิทยาลัยดีกว่าครับ แท็กซี่ตรงถึงมหาวิทยาลัยราคาประมาณ 70-80 ปอนด์ ใช้เวลาเดินทางน้อยที่สุด จะมีคำแนะนำในใบ offer อยู่แล้วครับ นักเรียนส่วนใหญ่ใช้วิธีนี้ครับ
ถ้าเป็นตามแผนของคุณ dech_dragon
tube จาก heathrow ไปลง victoria  ประมาณ 5 ปอนด์ train ไปลง canterbury east ประมาณ 21 ปอนด์ taxi กว่าจะไปถึงที่มหาลัย ประมาณ 8 ปอนด์ ราวๆ 30 กว่าๆ แต่ลำบากต้องแบกประเป๋าขึ่นลงรถไฟหลายต่อ เหนื่อยครับ นั่งบัสสบายกว่า จากสถานี heathrow เปลี่ยนรถทีนึงที่ victoria แต่ไม่ต้องขึ้นลงบันได ค่ารถประมาณ 13 ปอนด์ ถูกกว่า สบายกว่า เวลาไม่ต่างกันมาก
บอกว่าลง reception parkwood ครับ แทกซี่ทุกคันรู้จัก
ข้อสาม เรื่องวีซ่าได้ยาวต้องเป็นพวก Uncondition Offer ครับ หรือเป็นสมัยก่อน ตอนนี้ Home Office เพิ่งเปลี่ยนกฎ ต้องต่อแบบนี้ทุกรายครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: ผมกำลังจะไปเรียน Pre-Sessional 6 weeks สิ้นเดือนนี้ รบกวนปรึกษาครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 10:55:48 »

เรื่องการเดินทาง ดูในนี้นะครับ
http://www.thaijaidee.com/forum/index.php?topic=4762.msg75147#msg75147
ราคาแท็กซี่เพิ่มขึ้นแล้ว
dech_dragon
jaidee1
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:46:28 »

ขอบคุณพี่ chavanut มากๆ ครับ  Cheesy

แล้วเรื่อง Visa ผมต้องเตรียมหลักฐานอะไรไปเป็นพิเศษมั้ยครับ หรือใช้หลักฐานเหมือนๆ กับตอนทำ Visa ที่นี่ครับ
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 18:48:52 »

เตรียมเอกสารเหมือนเดิมครับ ส่วนเอกสารเพิ่มเติมมาเอาที่นี่แล้วทางมหาวิทยาลัยจะแนะนำให้เองครับ ไม่ต้องเป็นห่วง
dech_dragon
jaidee1
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 01:51:25 »

ผมเดินทางพรุ่งนี้แล้วครับ ขอบคุณพี่ chavanut มากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำครับ =/\=  Cheesy
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »