ชุมชนคนใจดี !!
ตุลาคม 22, 2017, 14:35:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
เรียน ผู้ที่จะสมัครสมาชิกใหม่ ตั้งแต่ 9 พ.ค. 51 เป็นต้นไป ทุกท่าน หลังจากท่านลงทะเบียนกรอกข้อมูลแล้ว ขอความกรุณาแจ้งข้อมูล 1. ชื่อ User ที่ลงทะเบียน 2. ชื่อ E-mail ที่ลงทะเบียน ไปที่ suthapa@gmail.com  เพื่อทำการตรวจสอบข้อมูลให้สามารถใช้เว็บไซต์ www.thaijaidee.com  ได้โดยเร็วต่อไป / ขอบคุณและสวัสดี
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  Welcome to Thai student society from university of Kent / ENGLAND Board
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Welcome to Thai student society from university of Kent / ENGLAND Board  (อ่าน 13022 ครั้ง)
Vikrom
jaidee1
*

Re: Welcome to Thai student society from university of Kent / ENGLAND Board
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 20:29:42 »

สวัสดีค่า

เราจะมาเรียนที่ Kent ปีนี้ค่า  ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ

ตอนนี้ยังนึกคำถามเกี่ยวกับมหาลัยไม่ออก  ไว้นึกออกแล้วจะมาโพสถามนะค่ะ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  เรียนสาขาอะไรหรือครับ  ระดับ undergrade หรือ postgrade   ช่วยบอกนิดนึง  จะจัดหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับการเตรียมตัวมาให้  ส่วนพี่ใหม่ถือเป็นนักเรียนกฏหมายที่ดีที่สุดของเราคนหนึ่งทีเดียว  ทำไมจะให้ข้อมูลเรื่องการเรียนไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2007, 20:32:58 โดย Vikrom » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
P e E ~ m A i ! ! !
jaidee2
**

Re: Welcome to Thai student society from university of Kent / ENGLAND Board
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 08:33:28 »

อย่าพูดไปน้องวิก เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดว่าพี่เป็นเด็กตั้งใจเรียน Lips Sealed
ไม่ใช่อะไรหรอก กลัวว่าเค้ามาเจอตัวเป็นๆ แล้วเดี๋ยวจะผิดหวัง Embarrassed
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ton163
jaidee1
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 18:59:12 »

เห็นด้วย Wink
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
darkwizard
jaidee1
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 15:48:05 »

ทรายจะเรียน Msc in International Business Management ค่ะ  แต่ต้องเรียน pre-sessional course ก่อนสามเดือนนะค่ะ เริ่มเรียนก็ประมาณ 25 มิย ค่ะ

ตอนนีเรียนภาษาอยู่ที่ Westgate on sea ค่ะ จบคอร์สก็คงกลับไทยไปต่อวีซ่า  และก็กลับมาอีกทีค่ะ

ตอนนี้คือคิดอยู่ว่า จะอยู่ที่ westgate ต่อไป (อยู่กับ Host famliy นะค่ะ) แล้วนั่งรถเมลล์ไปเรียน (ซึ่งก็ค่อนข้างไกลประมาณ 45 นาที ยังไม่รวมเวลาเดินทางจาก canterbury ขึ้นไปทียูนะค่ะ)   รึจะย้ายไปอยู่หอของยูดี เพราะตอนที่เข้าไปดูหอของ postgrade มันไม่มี Tyler court block a ให้เลือกนะค่ะ  ก็เลยว่าวันนี้จะไปสำรวจมหาลัยและก็ดู หอ Parkwood flat ด้วย หรือไม่ก็อยู่กับ Host ไปก่อน และถ้าดูแล้วมันเหนื่อยจริงๆ ก็ค่อยไปหาหอนอกอยู่

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2007, 18:31:01 โดย darkwizard » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nattira
jaidee2
**

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 03:26:14 »

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ หวังว่าคงได้เจอกัน เพราะปีหน้าพี่ก็ยังอยู่ Cry
อ้อ มีพี่เรียน ป เอก คนนึงนะคะ ชื่อพี่อ้อย แกอยู่ Westgate on Sea เหมือนกับคุณทรายแหละค่ะ  smitten
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 06:04:09 »

ทรายจะเรียน Msc in International Business Management ค่ะ  แต่ต้องเรียน pre-sessional course ก่อนสามเดือนนะค่ะ เริ่มเรียนก็ประมาณ 25 มิย ค่ะ

ตอนนีเรียนภาษาอยู่ที่ Westgate on sea ค่ะ จบคอร์สก็คงกลับไทยไปต่อวีซ่า  และก็กลับมาอีกทีค่ะ

ตอนนี้คือคิดอยู่ว่า จะอยู่ที่ westgate ต่อไป (อยู่กับ Host famliy นะค่ะ) แล้วนั่งรถเมลล์ไปเรียน (ซึ่งก็ค่อนข้างไกลประมาณ 45 นาที ยังไม่รวมเวลาเดินทางจาก canterbury ขึ้นไปทียูนะค่ะ)   รึจะย้ายไปอยู่หอของยูดี เพราะตอนที่เข้าไปดูหอของ postgrade มันไม่มี Tyler court block a ให้เลือกนะค่ะ  ก็เลยว่าวันนี้จะไปสำรวจมหาลัยและก็ดู หอ Parkwood flat ด้วย หรือไม่ก็อยู่กับ Host ไปก่อน และถ้าดูแล้วมันเหนื่อยจริงๆ ก็ค่อยไปหาหอนอกอยู่

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะค่ะ

แล้วพบกันตอนเรียน pre-sesional course นะ สำหรับหอพักของ u ถ้าที่ park wood ว่าง  แนะนำให้จองที่ park wood นะครับ  เพราะใกล้กับ KBS มากกว่า  และบรรยากาศก็ดีกว่า  ที่ Tyler ค่อนข้างจะวุ่นวายและเสียงดังเพราะมีนักเรียนอยู่เยอะ  ส่วนหนึ่งจะมีความวุ่นวายจากเด็ก undergrad ที่อยู่ Eliot ด้วย  เด็กที่นี่ส่วนใหญ่อยากได้ที่ park wood กันทั้งนั้น

สำหรับนักเรียนปริญญาโทพี่ไม่แนะนำให้พักไกลถึง west gate on sea(Margate) เพราะน้องจะต้องใช้เวลาเดินทางถึงกว่าชั่วโมงหรือมากกว่านั้น  อาจจะทำให้เบื่อเดินทางมามหาวิทยาลัยไปเลย  ซึ่งอาจจะทำให้ขาดโอกาสในการร่วมกิจกรรมต่างๆ  รวมถึงการรวมกลุ่มติวกัน(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง KBS ซึ่งจะมีการสอบบ่อยมาก) ยิ่งวันไหนต้องเรียนแต่เช้าแล้วล่ะก็ไม่อยากตื่นมาเลย   แรกๆ อาจคิดว่าที่นี่เรียน 09.30 น. อย่างไงก็มาทัน  แต่ช่วงใกล้สอบหรือใกล้ส่งงานแล้วล่ะก็  จะเห็นประโยชน์ของการพักในมหาวิทยาลัย 

การพักในมหาวิทยาลัยจะมีข้อดีเรื่องประหยัดเวลาการเดินทางและการรวมกลุ่มเพื่อนในการติววิชากัน  ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายนั้นการพักในมหาวิทยาลัยกับนอกมหาวิทยาลัยนั้นไม่แตกต่างกันมากนัก อย่างไรก็ดีการพักในมหาวิทยาลัยก็มีข้อเสียที่ต้องทนกับความวุ่นวายและเสียงดังในช่วงกลางคืนบ้าง(แต่ไม่นานคงชิน  เห็นน้องที่นี่ก็ชินแล้วทุกคน) และอาจขาดโอกาสในการพบเห็นการใช้ชีวิตจริงๆ ของคนอังกฤษซึ่งก็น่าจะเป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจทีเดียว

แต่ถ้าต้องการจะพักนอกมหาวิทยาลัยก็จะมีที่พัก 3 แบบ ให้เลือก 
1 เช่าห้องรวมอยู่ในบ้านหลังใหญ่กับนักเรียนอื่นๆ อาจจะได้ราคาถูกกว่าห้องพักมหาวิทยาลัย  โดยเฉพาะที่พักซึ่งอยู่ในระยะเดินถึงก็ไม่มีค่าเดินทางเหมือนกัน  อต่ก็อาจมีปัญหาอยู่บ้างกรณีเข้ากับนักเรียนอื่นๆ ที่เช่าพักอยู่ด้วยไม่ได้  ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ดวงเหมือนกัน ไม่มีสิทธิเลือก  แต่ส่วนใหญ่ก็ OK นะ 
2. พักอยู่กับ Host แบบน้องทราย  อันนี้ก็อาจได้ราคาถูกกว่าห้องพักมหาวิทยาลัยเช่นเดียวกัน  แต่ทั้งนี้ก็ต้องพิจารณาที่ host ด้วย ว่าเข้ากับเราได้หรือเปล่า เคี่ยวไหม  ก็เหมือนกับข้อแรกแล้วแต่ดวง  แต่อย่างน้อยการเลือก Host ก็ยังมีโอกาสเลือกได้บ้าง ไม่เหมือนผู้เช่าแล้วแต่ดวง   อีกอย่างมีอะไรในบ้านเสียหรือชำรุด Host ก็ต้องซ่อมทันทีเพราะอยู่ด้วย  ถ้าเข้ากับ host ได้แล้วก็ดีไป
3. เช่าห้องส่วนตัวอยู่เป็นห้อง flat หรือ studio ก็แพงหน่อย  แล้วแต่ย่าน  แต่ก็สบายใจที่สุด  ส่วนใหญ่แล้วพวกอยู่หลายปีจะแยกตัวไปอยู่เอง

ถ้าพักนอกมหาวิทยาลัยจะแนะนำ  ย่านที่สามารถเดินถึงมหาวิทยาลัยอย่าง West Gate(ไม่มี on sea นะ) Blean, Rough Common, Down Street
หรือใน Canterbury, Sturrey Rd ซึ่งมีรถบัสผ่าน  เมืองอื่นๆ ก็ whitstable 15 นาที  หรือ Herne Bay 30 นาที  แล้วมีรถผ่านทุก 15 นาที 
ถ้าเป็น Margate, Ramgate หรือ Faversham ฯลฯ รถผ่านน้อย   น่าจะเดินทางลำบาก

ลองตัดสินใจดูนะ

darkwizard
jaidee1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 07:34:04 »

ขอบคุณพี่  chavanut ทีช่วยให้ข้อมูลนะค่ะ

อยากรบกวนถามอีกนิดว่า  ถ้าช่วงที่เรียน pre-sessional จะพักกะ Host นี่ว่ามันจะทรหดไปไหมค่ะ คือทรายรู้มาว่าช่วงนั้นต้องไปเรียน จ - ศ ตั้งแต่ 9.15 - 16.00 แต่ไม่แน่ใจว่าการเรียนจะหนักแค่ไหน  มีสอบรึป่าว  เพราะถ้าแค่ไปเรียนเช้ากลับเย็นแบบมหาลัยที่ไทย อาจมีอยู่เย็นทำรายงานบ้าง แค่สามเดือนก็พอไหวค่ะ (เพราะส่งใบสมัครไปแล้วและดันติ๊กช่อง no accommodation ไป)  และคิดว่าช่วงเรียนโทคงอยู่หอยูดีกว่า  ถ้าได้ของ parkwood นะคะ และเคยได้ยินมาว่าพอพักยูแบบแชร์ห้องน้ำ นี่ขึ้นกับคนที่จะมาแชร์กับเรา ถ้าเจอดีก็ดี เจอไม่ดีก็พูดไม่ออกเลย

หวังว่าคงได้พบกับทุกคนนะคะ  ปกติก็ไป Canterbury บ่อยๆ อาจจะเคยเดินสวนกันมาแล้วก็ได้ > <
Bam
jaidee1
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:33:08 »

what a shock news.. am so sorry to hear that Mike Fuller passed away. Oh well, he was such a good teacher!!
thanks for the info anyhow.  I know that Kemp is in BKK quite often and once heard from him that he wanted to retire.

well well, things happen as time goes by...
take care,

is the woody pub still there??
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 11:41:09 »

ข้อมูล pre-sessional course ได้แนะนำไว้แล้วใน
http://www.thaijaidee.com/forum/index.php?topic=5012.msg77186#msg77186
เพราะเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับน้องๆ คนอื่นด้วย   
ส่วนคำถามที่ว่าหนักไปไหม จากความคิดเห็นส่วนตัวพี่ก็ว่าไหวนะ  เพราะจริงๆ แล้ว pre-sessional course ไม่ถือว่าหนักมากถ้าเทียบกับตอนที่มาเรียนหลักสูตรจริงๆ ถือว่าเป็นการปรับตัวมากกว่า  แต่ก็มีงานเยอะเหมือนกันซึ่งอาจจะรู้สึกว่าหนักสำหรับคนที่ไม่เคยมาเรียนโดยใช้ภาษาที่สอง  แต่ที่แน่ๆ ถ้าต้องเดินทางไปกลับเป็นชั่วโมงคงจะหนักกว่าพวกที่พักอยู่ในมหาวิทยาลัยมากที่เดียว

แนะนำว่าลองส่ง e-mail ไปขอเปลี่ยนเป็นขอที่พักดูสิ  เพราะเงื่อนไขเหล่านี้สามารถเปลี่ยนได้เสมอ  แม้จะเปิดเรียนแล้ว  อยากเข้าพักยังได้เลย  อย่างไรเสียห้องพักก็ว่างอยู่แล้ว  เพราะเป็นช่วงปิดเทอม (นักเรียน ป.ตรี ของปีการศึกษาก่อนย้ายออกหมดแล้ว) และที่สำคัญทางมหาวิทยาลัยอยากได้รายได้จากค่าที่พักของเราอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องเจอคนที่มาแชร์ไม่ดีน่ะ  จะมีห้องน้ำในตัวแบบ tyler หรือห้องน้ำ share แบบ parkwood ก็ปวดหัวเหมือนกันแหละ  อย่าลืมว่ายังไงเสียห้องครัวก็ต้องแชร์นะ  เรื่องความสกปรกหรือชอบมาใช้สมบัติของเราน่ะ เจอได้เหมือนกัน อันนี้อยู่ที่ดวง  แต่ส่วนใหญ่นะไม่ค่อยมีปัญหา  พยายาม require เขาขอพักกับคน asia แล้วกัน  เพราะพวกเอเชียส่วนมาก(nearly all)จะเรียบร้อยและขี้เกรงใจ  แต่ถึงเป็นพวกยุโรปก็มีพวกนิสัยแย่เป็นส่วนน้อยครับ  ที่ Kent เนี่ยส่วนใหญ่ฝรั่งจะ friendly และไม่ดูถูกคนเอเชีย  แต่อาจจะมีบ้างที่เป็นธรรมชาติของเขาที่มักจะเก็บข้าวของไม่เป็นที่และไม่ค่อยเรียบร้อย ก็ต้องทำใจ  หรืออีกอย่างตอนที่เรียน pre-sessional course ก็พยายามดูว่าเข้ากับใครได้แล้วจับกลุ่มกันไปขออยู่ด้วยกันโดยไปบอกที่ Kent hospitality  แล้ว apply ที่พักแต่เนิ่นๆ นะ  เพราะถ้าไป apply ตอนใกล้ๆ แล้วจะไม่มีให้เลือก 

มีปัญหาอะไรสอบถามมาเลยนะ  หรือจะเปิดกระทู้เฉพาะของ darkwizard เลยก็ได้  ถ้าพี่ตอบไม่ได้ เช่นคำถามเกี่ยวกับเรื่องการเรียนที่ KBS จะประสานหาคนมาตอบให้ เพราะเราตั้ง webboard ขึ้นมาเพื่อให้ความช่วยเหลือและต้อนรับสมาชิกของเรากันอยู่แล้ว

ปล. ถ้าเห็นชายหนุ่มกับหญิงสาวในรูปแล้วล่ะก็ ช่วยทักด้วย  (แต่ตอนนี้อาจดูแก่กว่าในรูปนิดนึง เพราะถ่ายตอนยังไม่แต่งงานกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2007, 08:19:44 โดย chavanut » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
darkwizard
jaidee1
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 21:03:16 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่า
ตอนนี้ก็คิดว่า ตอนเรียนโทคงจะย้ายไปอยู่หอ ส่วนช่วงเรียน pre คงอยู่กะโฮสไปก่อน  แลวถ้าคิดว่าเหนื่อยจริงๆก็ค่อยย้ายออกนะคะ
แล้วที่พี่บอกว่า ช่วงเรียน pre-sessional ก็ไปเล็งๆหาเพื่อนร่วมชายคา  นี่หมายถึงว่า ตอนนี้ก็ให้จองหอไปก่อน  และพอถึงช่วงเรียน pre ค่อยไประบุเพิ่มเติมว่า เรอยากจะขออยู่ด้วยกันประมาณนั้น 
ได้เข้าไปอ่าน ข้อมูลของ pre-sessional course ในกระทู้หนึ่งแล้ว  มีประโยชน์มากๆค่ะ

ปล รูปแฟนพี่ หน้าคล้ายรุ่นพี่ที่รู้จักอยู่คนหนึ่งแต่คงไม่ใช่ เพราะได้ข่าวว่าตอนนี้พี่เค้าไปอยู่ที่ออสเตรเลียแล้ว
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 21:54:20 »

หมายความว่าตอนเรียน pre ค่อยจองครับ  เพราะที่พักจะเริ่มจองได้ตั้งแต่ช่วงนั้นแหละครับ   ก่อนหน้านั้นนักเรียนปีเก่ายังไม่ออก  คือเริมจองตั้งแต่ช่วง มิ.ย. กับ ก.ค.  แต่ไม่ควรรอถึง ปลาย ส.ค. หรือ ก.ย. เพราะจะเริ่มเต็มแล้ว
P e E ~ m A i ! ! !
jaidee2
**

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:27:03 »

จากประสบการณ์ของคนที่เช่าอยู่นอกมหาวิทยาลัยนะคะ มันมีข้อดีในเรื่องของความเป็นส่วนตัว คือโดยมากเนี่ยคนที่เช่าบ้านอยู่ข้างนอกเนี่ย จะไม่ค่อยมา
ยุ่งเกี่ยวกับข้าวของ หรือมาก้าวก่ายเรื่องของ housemate เท่าไหร่ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วยค่ะ ถ้าได้เพื่อนบ้านดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ดีก็ต้องทำใจ แต่การ
เช่าบ้านอยู่ข้างนอกอาจจะมีข้อเสียในเรื่องของโอกาสในการฝึกภาษานะคะ เพราะมีให้เห็นในหลายๆ กรณีที่ความต่างคนต่างอยู่ของเพื่อนร่วมบ้าน ทำให้วันๆ
ก็ไม่ค่อยได้พูดกับใครเท่าไหร่ ซึ่งในจุดนี้การพักในมหาวิทยาลัยจะเป็นการเปิดโอกาสให้ตัวเองมากกว่า แต่มันก็ขึ้นอยู่กับนิสัยของแต่ละคน ว่าเป็นคนที่ชอบ
เฮฮาปาร์ตี้ สมาคมกับคนอื่นรึเปล่า เพราะต่อให้พักอยู่ในมหาวิทยาลัย แต่ชอบเก็บตัว ก็ไม่มีโอกาสได้ฝึกภาษาอยู่ดี

แต่เรื่องที่ควรพิจารณาให้มากก็คือเรื่องของการเดินทางค่ะ เพราะการอยู่ในมหาวิทยาลัยนั้นต่อให้ตื่นสายแค่ไหน เพียงแค่ห้า ถึงสิบนาทีก็สามารถพาตัวเองไป
อยู่ในห้องเรียนได้ (แต่อาจจะไม่ได้อาบน้ำ Roll Eyes) แต่การอยู่ข้างนอกนั้นอย่างน้อยก็ต้องเผื่อเวลาก่อนเรียนครึ่งชั่วโมงหรือมากกว่านั้น เพื่อนั่งรถมาเรียน (สำหรับคน
ที่ขีเกียจเดินนะคะ ถ้าจะเดินอาจต้องเผื่อมากกว่านั้นหน่อย) ซึ่งก็ควรต้องเลือกทำเลที่จะอยู่ให้ดี ถ้าเป็นไปได้ก็ควรเป็นเส้นที่มีรถผ่านตลอด เช่น ตั้งแต่ westgate
ไปถึงมหาวิทยาลัย เพราะมีรถผ่านเยอะมาก

จริงๆ ส่วนตัวแล้วก็ชอบอยู่ข้างนอกค่ะ แต่ก็มีบางครั้งที่คิดว่าอยากจะอยู่ข้างในมหาวิทยาลัย เช่น เวลาที่มีกิจกรรม หรือ มี meeting กัน ซึ่งเพื่อนๆ จะนัดเช้ายังไง
หรือเลิกดึกยังไงก็ไม่มีปัญหา แต่ว่าเราก็ต้องมานั่งคิดว่า รถตอนเช้ามีกี่โมง เที่ยวสุดท้ายวิ่งกี่โมง หลายครั้งที่ในที่สุดก็ต้องค้างในมหาวิทยาลัยกับเพื่อนค่ะ แล้วเพื่อนๆ
พวกนี้เนี่ย บางที่ก็ชอบมีกิจกรรมยามดึกกัน เช่นกินสุกี้ กิน fondue กันดึกๆ ซึ่งบางทีก็อยากแอบไปแจมด้วย แต่ก็ไปไม่ได้

เพราะฉะนั้นแนะนำว่าต้องพิจารณาตัวเองก่อน ว่าชอบใช้ชีวิตแบบไหนนะคะ ถ้าเป็นคนชอบสนุก ชอบสมาคม ชอบกิจกรรม ก็แนะนำให้พักในมหาวิทยาลัยค่ะ แต่ถ้า
ชอบความเป็นส่วนตัว ก็คิดว่าอยู่ข้างนอกจะดีกว่าค่ะ ถ้าสนใจเร่องบ้ายเช่าก็ถามได้นะคะ เพราะหลายคนในบอร์ดนี้ก็คงเคยมีประสบการณ์หาบ้านเช่ากันอยู่บ้าง
(โดยเฉพาะพี่อ้อยนี่น่าจะแนะนำได้ดีทีเดียว จริงมั๊ยคะ Afro)
darkwizard
jaidee1
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 00:00:52 »

ไมได้เข้ามาดูบอร์ดตั้งนานเรา

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ

ถ้าถามตัวเองเป็นคนชอบความเป็นส่วนตัวค่ะ  แต่ก็ชอบสนุกสนานเฮฮานะ(บางครั้งออกจะบ้าบอ)
ตอนนี้คงอยู่กะโฮสไปก่อนช่วง pre-sess พร้อมกับเล็งๆหอยู รึไม่ก็นอกมหาลัย

ปล วันนี้หนาวจับใจ นั่งกินเกาลัดกับไอติมแก้หนาว
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 01:10:58 »

ลองติดต่อพี่แก้มดู nattiraya@hotmail.com

แกกำลังหาคนมาเช่าบ้านอยู่ด้วย   พี่แก้มจบโท business จาก Warwrick  ตอนนี้ต่อเอกอยู่  เผื่อตอนเรียนมีปัญหาอะไร  จะได้ให้พี่แก้มติวให้

แต่ระวังนะ  ตอนเป็นอาจารย์อยู่ที่ ม.แม่ฟ้าหลวง  ได้ข่าวว่าอาจารย์ นัทธิรา  ดุมาก
ton163
jaidee1
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 17:43:53 »

"ได้ข่าวว่าอาจารย์ นัทธิรา  ดุมาก" หน้าไม่ให้อะ ดูออกจะ  "Cheesy"
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »