ชุมชนคนใจดี !!
มิถุนายน 26, 2017, 21:59:21

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
มาเล่นเกมส์ในเว็บกันคะ ... ลองเล่น หรือ ประลองกัน คลิกที่นี่ จ้า
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  Where to stay-ที่ซุกหัวนอน
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Where to stay-ที่ซุกหัวนอน  (อ่าน 7011 ครั้ง)
chavanut
Moderator
jaidee5

Where to stay-ที่ซุกหัวนอน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:32:32 »

ที่ซุกหัวนอน

ปัญหาใหญ่เรื่องต่อไปหลังจากการเดินทางมาถึงก็คือที่พักหรือที่ซุกหัวนอน  คงไม่มีใครที่ต้องการจะนอนกลางดินกินกับกระต่าย หรือเป็นผู้อพยพมาพักนอนตามสถานีรถไฟในคืนแรกที่เดินทางมาถึงเป็นแน่  ผู้เขียนเขียนเรื่องนี้ด้วยความเจ็บใจแสนสาหัส(ตอนที่เขียนเรื่องการเดินทางเจ็บใจเฉยๆ) เนื่องจากถูกฟันค่าโรงแรมไป 80 ปอนด์ ทั้งยังต้องถ่อสังขารออกเดินทางออกไปประมาณ 30 ไมล์(ราวๆ 50 กม.) ไปหาที่พักถึงเมือง Dover ทีเดียว

ขอให้ทุกท่านที่จะเดินทางมาเมือง Canterbury ทุกท่านโปรดทราบว่าเมือง Canterbury เป็นเมืองท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงของอังกฤษในคืนวันศุกร์-เสาร์ หากไม่ได้จองที่พักไว้ก่อนแล้วล่ะก็ไม่มีทางที่จะหาที่พักได้ จะมาตะลอนหาโรงแรมนอนแบบในเมืองไทยนั้นเป็นไม่มีทาง ก่อนการเดินทางมาถึงควรจะเปิดหาข้อมูลโรงแรมในเมือง Canterbury แล้วจองผ่านทาง internet โดยชำระเงินผ่านบัตรเครดิตให้เรียบร้อยก่อนมา มิฉะนั้นอาจจะต้องไปนอนตามเสาไฟฟ้าหรือสถานีรถไฟใต้ ข้อแนะนำในการหาที่พักให้ดูที่มีรหัสไปรษณีย์ CT1 นำหน้าเป็นหลัก จะเป็นที่พักในตัวเมืองและสามารถเดินทางมามหาวิทยาลัยได้ไม่ยากนัก

ในการจองห้องพักของโรงแรมให้ระวังนิดนึงในเรื่องจำนวนคนที่เข้าพัก จะต้องตรงตามความเป็นจริง  จะจองห้องเดี่ยวแล้วพักคู่แบบที่บ้านเรานั้นไม่มีทาง  เพราะโรงแรมที่นี่จะเป็นโรงแรมขนาดเล็ก ที่เจ้าของจะนั่งเฝ้าอยู่ข้างล่าง ใครจะขึ้นจะลงเจ้าของรู้หมด แล้วราคาที่พักจะแตกต่างกันตามจำนวนคนที่เข้าพัก

สำหรับที่พักชั่วคราวในช่วงวันแรกที่มาถึง  หลังจากได้สำรวจมาเป็นเวลาเกือบหนึ่งปีแล้วพบว่าที่พักในมหาวิทยาลัยจะถูกที่สุดแล้ว    ในช่วง summer ของทุกปี ระหว่างต้นเดือน ก.ค. – กลางเดือน ก.ย. ซึ่งเป็นช่วงปิดเทอมใหญ่ ทางมหาวิทยาลัยจะเปิดหอพักนักศึกษาที่ไม่มีนักศึกษาอยู่ให้บุคคลทั่วไปเข้าพักในราคาระหว่าง 25-35 ปอนด์ต่อคืน(รวมอาหารเช้า) ซึ่งถือว่าถูกมากเมื่อเปรียบเทียบกับโรงแรมใน Canterbury ซึ่งราคาต่อคืนตกประมาณ 40 – 80 ปอนด์ สภาพห้องพักก็ค่อนข้างดี แต่อาจจะคับแคบไปนิดสำหรับครอบครัวหรือคุณพ่อคุณแม่  เพราะเป็นห้องของนักศึกษา  รายละเอียดการจองตาม web link ด้านล่าง
http://www.kent.ac.uk/hospitality/holiday/bedbreakfast.html
กรณีสงสัยต้องการถามรายละเอียดแนะนำให้ถามทาง e-mail เพราะหากโทรศัพท์ในช่วงวันหยุดแล้วจะติดต่อยากมากๆ  ในการเดินทางมาครั้งแรกผู้เขียนไม่สามารถโทรติดต่อได้เลย  จึงคิดว่าไม่มีที่พักและเจ้าหน้าที่อยู่ดูแล  แต่ที่จริงแล้วในมหาวิทยาลัยจะมีที่พักอยู่อย่างเหลือเฟือทีเดียวแม้จะเป็นวันศุกร์หรือเสาร์ก็ตาม  ในกรณีฉุกเฉินไม่ได้จองที่พักไว้ก่อนให้เดินทางและหาที่พักไม่ได้ให้ไปที่อาคาร Rutherford จะมี Reception รับจองห้องพักอยู่ตลอดเวลา

กรณีต้องการ save ค่าใช้จ่ายถ้ามาหลายคน  มี trick ให้นิดนึงว่าเวลาเดินไปติดต่อให้ไปคนเดียวแล้วจองห้องเดี่ยวในราคาถูกสุด  เมื่อได้กุญแจแล้วค่อยทยอยกันเข้าห้อง เนื่องจากห้องมีจำนวนมาก เจ้าหน้าที่ไม่ทราบหรอกว่าพักจริงกี่คน แต่อย่างไรก็ดีน่าจะนอนได้ไม่เกิน 3 คน

กรณีคุณที่มาเรียน pre-sessional course ก่อน เรื่องที่พักจะไม่มีปัญหา  ถ้าเข้าก่อนให้แจ้งให้เปิดห้องพักล่วงหน้า  จะได้ราคาถูกกว่านี้

หวังว่าทุกท่านคงจะสามารถรอดพ้นการนอนกับกระต่ายในคืนแรกไปได้
ฉบับหน้าจะว่าด้วยที่พัก on campus กับ off campus ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
xiaozhu
jaidee5

Re: Where to stay-ที่ซุกหัวนอน
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 00:38:19 »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความรู้ ถึงไม่ได้ไปก็รู้ไว้ประดับสมองก็ยังดี  police
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Ekham
jaidee5

วันนี้ คุณไปโพสต์ในบอร์ดกีฬาฮาเฮรึยังจ๊ะ

Re: Where to stay-ที่ซุกหัวนอน
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 14:37:11 »

B&B ก็น่าสนใจนะครับ  ราคาไม่แพงเท่าโรงแรม

*(^_^)*จงอางหวงไข่ *(^_^)*
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 16:01:11 »

B&B = Bed and Breakfast  ถือเป็นที่พักประเภทโรงแรมอย่างหนึ่งครับ   คือจะบริการที่พักคิดเป็นคืนรวมกับอาหารเช้าให้ แต่จะมีบริการแต่ที่พักและอาหารเช้าเท่านั้น ไม่มีบริการอื่นๆ อย่างเช่น สระว่ายน้ำ ฟิตเนส ซาวน่า ฯลฯ   ในที่นี้ใช้คำว่าโรงแรมเพื่อที่ว่าคนที่ไม่เคยใช้ชีวิตอยู่ในประเทศอังกฤษสามารถอ่านแล้วเข้าใจได้   ที่พักประเภท B&B ใน Canterburry  จะสนนราคาประมาณ 40-60 ปอนด์ ต่อคืน   ซึ่งการพัก B&B ในมหาวิทยาลัยจะได้ราคาถูกกว่าครับ   
jes55
jaidee1
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 18:37:39 »

หวัดดีครับพี่เชา 

ผมเจษครับ  น้อง นรต. 55 เคยได้รับซีดีภาษาอังกฤษจากพี่ และนำมาใช้ประโยชน์จนได้ทุนมาเรียนที่อังกฤษ 1 ปีครับ  ผมได้ตอบรับ llm in International laws with International Relations ที่ kent ครับ  แล้วก็ได้ที่ Bristol อีกที่หนึ่ง  ส่วนที่เหลือยังไม่ตอบมาเลย  ผมก็ว่าจะไม่รอแล้วครับ กะว่าจะเลือกเรียนที่ kent นี่เลย  หาข้อมูลมาได้ว่าเป็นที่ที่น่าอยู่ น่าเรียน  พี่อาจมีคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ให้ผมได้มาก  ขอความกรุณาพี่ด้วยครับ  ผมไม่ทราบว่าพี่ได้รับเมล์ผมหรือป่าว  แต่หากพี่ได้เห็นข้อความนี้ กรุณาตอบทางอีเมล์ผมด้วยครับ   jesburin@hotmail.com 
           หากท่านใดได้พูดคุยกับพี่เชา  ขอความกรุณาแจ้งให้พี่เชาทราบถึงข้อความนี้ด้วยครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

เจษ 
jes55
jaidee1
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 13:17:26 »

ติดต่อพี่เชาได้แล้วครับ   พี่เชายังเป็นพี่ที่น่ารักเหมือนเดิม  ผมขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านที่อยู่ที่นี่ด้วยนะครับ ยินดีรับคำชี้แนะจากทุกท่านครับ
P e E ~ m A i ! ! !
jaidee2
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:44:04 »

แล้วคุณเจษจะมาเรียนเมื่อไหร่อ่ะคะ หรือว่ามาแล้วเนี่ย ถ้าเรียน inter laws with inter relations เนี่ย
คิดว่าน่าจะบังคับ 4 ตัวคือ public inter law, legal aspect of contemporary international problem,
inter human rights และ inter criminal ใช่มั๊ยคะ ก็ยังไงก็พยายามเลือกตัวเลือกที่เหลืออีกสองตัว
ให้เป็นวิชาที่ไม่มีสอบละกันนะคะ จะได้ไม่หนักมาช่วงทำ essay
jes55
jaidee1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 13:59:09 »

สวัสดีครับคุณ peemai ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำ ไม่ทราบว่าพี่เรียนสาขาอะไรครับ  ผมเลือก llm international law with international relations ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเรียนกันยังไง  ห้องเรียนมีกี่คน เรียนยากมั๊ย ถ้าทราบข้อมูลก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
P e E ~ m A i ! ! !
jaidee2
**

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 22:42:27 »

หวัดดีค่ะ ก่อนอื่นอาจจะต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้เรียนตัว LL.M. international law with international relations โดยตรง
เพราะฉะนั้นจึงไม่ค่อยแน่ใจในเรื่องวิชาเลือกอีกสองตัวเท่าไหร่ แต่ว่า international law with international relations นั้น
มันจะมีวิชาบังคับ 4 ตัวที่จะต้องเรียนรวมกันกับ LL.M. Public International Law ที่ใหม่เรียนอยู่ ก็มีวิชาตามที่ได้บอกไปก่อน
หน้านี้นะคะ ส่วนตัวเลือกอีกสองตัว จะต้องไปเลือกในสายของ international relations ซึ่งในสายของ law นั้นเน้นการประเมิน
ผลโดยการทำ essay ค่ะ เพราะฉะนั้นจะไม่มีการสอบในสี่ตัวนี้แน่ๆ ตามนโยบายของ law school นั่นแหละค่ะ แต่ในส่วนของ
IR เนี่ย โดยปกติจะเป็นการประเมินผลโดยการสอบ แต่ก็จะมีบางตัวที่เน้นเฉพาะ essay ก็มี แต่ว่าคุณเจษอาจจะต้องไปดูใน
course syllabus อีกทีว่าตัวไหนมีสอบ หรือไม่มียังไง ซึ่งตรงนี้จริงๆ ก็แล้วแต่ความถนัดว่าชอบสอบ หรือ ทำ essay มากกกว่า
กันบางคนอาจจะถนัดสอบ บางคนถนัด essay ไม่เหมือนกัน แต่ว่ามีคนเคยแนะนำมาว่า ในสายของ IR นั้น ให้พยายามเลือกเรียน
วิชาของอาจารย์ Utaka Arai ที่เป็นชาวญี่ปุ่นนะคะ เพราะว่าใจดีมากๆ แล้วก็จะเข้าใจเด็กต่างชาติ โดยเฉพาะแถบๆ เอเซีย
ดีกว่าอาจรย์คนอื่นๆ เพราะว่าจากประสบการณ์เนี่ย วิชาพวกนี้จะถื่อว่าเป็นวิชาที่ค่อยข้างยากของที่นี่ เพราะฉะนั้นเด็กที่มาเรียน
เกือบทุกคนภาษาจะดีมาก ทำให้อาจารย์บางคนไม่ได้ expect ว่าจะมีเด็กที่อาจจะภาษาไม่ดีมากปนอยู่ในห้อง เพราะฉะนั้นเวลาสอน
ก็จะไปเร็วมาก แล้วที่สำคัญ ถ้าเกิดว่าได้อาจารย์คนนี้เป็น advisor ตอนทำ dissertation ด้วย จะดีมากๆ ค่ะ เพราะมีพี่ที่รู้จัก
ก็ได้อาจารย์ Utaka เป็น advisor ซึ่ง confirm ว่าดีจริงๆ ค่ะ

ส่วนเรื่องห้องเรียน ในส่วนของวิชาที่เรียนรวมกัน ส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน 20 คนค่ะ ห้องเรียนจะไม่ใหญ่มาก วิชาในส่วนของ law ทั้งสี่ตัว
นั้นจะแบ่งออกเป็น lecture class และ seminar class คือในตอนเช้าสองชั่วโมง จะเน้นไปที่การบรรยายเนื้อหาวิชาล้วนๆ ไม่เน้นการ
ถามตอบ แต่ในช่วงบ่ายจะเป็น discussion ล้วนๆ เหมือนกัน คือจะให้ถกกันเกี่ยวกับเรื่องที่เรียนไปในอาทิตย์ก่อนหน้า หลังจากที่
ให้เวลาไปศึกษามาแล้ว 1 อาทิตย์เต็มๆ ซึ่งจะเป็นการ discuss แบบที่ นักศึกษาเป็นศูนย์กลางค่ะ โดยอาจรย์จะเป็เพียงผู้คอย
คุมประเด็น และไขข้อกระจ่างในบางกรณี ในบางครั้งก็จะเป็น moot court หรือการว่าความศาลจำลอง โดยอาจารย์จะแบ่ง
ให้ว่าใครเป็นฝ่ายโจทก์ จำเลย ค่ะ แต่ถ้าไม่ชอบก็ขอเปลี่ยนได้

ส่วนเรื่องยากมั๊ยนี่แล้วแต่คนนะคะ ส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างยากทีเดียว เพราะว่าใหม่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ แต่ถ้าคนขยันหน่อยก็น่า
จะโอเคในระดับหนึ่ง ยังไงก็พยายามเข้านะคะ มีอะไรอยากถามก็มาถามที่นี่ได้ หรือไม่ก็เมล์มาก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะให้ดี อย่าเน้นถามเรื่อง
เรียนจะดีกว่า เพราะใหม่เองก็ยังงงๆ อยู่เลย 2funny

ปล. คุณเจษเรียนรุ่น 55 ใช่มั๊ยคะ เพราะฉะนั้นอย่าเรียกใหม่ว่าพีดีกว่า เพราะเพื่อนๆ ใหม่ส่วนใหญ่เรียนกันรุ่น 57 เพราะฉะนั้นน่าจะ
เป็นรุ่นพี่นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2007, 23:12:15 โดย peemai » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:06:32 »

ดีๆ น้อง  แก่ๆ กันทั้งนั้น
view_geve
jaidee4

Aqua pearl voice

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 06:21:59 »

พอคิดถึงวันนั้นแล้วยังเจ็บใจไม่หาย  Angry

Pichi Pichi voice live start!
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »