ชุมชนคนใจดี !!
ตุลาคม 24, 2017, 19:07:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
วิธีใส่ VDO ในเว็บบอร์ด กรุณา คลิกที่นี่ จ้า
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  ขอต้อนรับสมาชิกใหม่
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอต้อนรับสมาชิกใหม่  (อ่าน 9635 ครั้ง)
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: ขอต้อนรับสมาชิกใหม่
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 00:04:56 »

นักเรียนไทยที่ University of Kent มีประมาณหกสิบคน (ข้อมูลจาก International Office) ครับ ที่อยู่ใน Thai Society มีราวๆ สี่สิบคน

ส่วนใหญ่แล้วมาเรียน กฎหมาย business computer and politics ครับ

สาขาวิชาที่ดังที่สุดก็จะเป็น Social Policy ส่วนใหญ่พวกนักเรียนทุนครับมาเรียน แล้วก็ Law กับ International Relation ถือเป็นกลุ่มมหาวิทยาลัยชั้นนำของอังกฤษเลยทีเดียว

ทำงาน part time ก็เห็นไปทำกันนะครับ ไม่เห็นว่าจะเรียนหนักถึงขั้นทำไม่ได้แต่อย่างใด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
montana
jaidee1
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 23:26:09 »

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล อยากถามอีกอย่างค่ะ
พี่พอจะทราบไหมว่า นักเรียน International business management มีนักเรียนชาติไหนบ้างค่ะ
เอเชียเยอะหรือฝรั่งเยอะกว่ากันคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:01:04 »

Business Management ไม่ว่าเป็นมหาวิทยาลัยไหนในอังกฤษหรืออเมริกาก็คงไม่ต่างกันครับ คนเอเชียเยอะกว่า ส่วนใหญ่หนักไปทางคนจีน

ที่นี่ก็เหมือนกันครับ หนักไปทางคนจีน
montana
jaidee1
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 13:43:12 »

ก็ยังดีที่หนักไปทางจีน ไม่ใช่อินเดียค่ะ เพราะว่ากลัวจะเหมือน birmingham ที่หนักไปทางอินเดีย

แต่ว่าทำไมฝรั่งไม่ชอบเรียน business เหรอค่ะ
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 22:44:05 »

อันนี้ตอบโดยความคิดเห็นส่วนตัว จากประสบการณ์ที่พบเห็นการทำงานของฝรั่งนะครับ  ลักษณะการทำงานของฝรั่งไม่ได้ให้ความสำคัญกับปริญญาเท่าไหร่ จะเรียนมากเรียนน้อยหรือไม่ได้เรียน ความแตกต่างของรายได้ไม่ต่างกันมากนัก จะดูกันที่ประสบการณ์และ skill การทำงานมากกว่า ดังนั้นการเรียนสูงแค่ไหน ไม่ได้เป็นปัจจัยสำคัญต่อการเลือกคนเข้าทำงาน

ฝรั่งที่มาเรียนต่อในระดับปริญญาโทหรือเอก จึงมักจะเป็นพวกที่สนใจทำงานในสายการศึกษา เป็นนักวิจัยหรือเป็นอาจารย์  ต่างกับบ้านเราที่ต้องการเพิ่มคุณวุฒิเพื่อตำแหน่งใหญ่ขึ้น หรือเงินเดือนที่มากขึ้น

หลักสูตรปริญญาโทในมหาวิทยาลัยต่างๆ ของต่างประเทศ จึงมองไปที่การดึงดูดชาวต่างชาติมาเรียนเป็นรายได้ให้กับมหาวิทยาลัยครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หลักสูตร business management ซึ่งถ้าไปดูสาขานี้ในระดับปริญญาตรี จะเห็นความแตกต่างว่าจะมีแต่ฝรั่งเป็นส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีต่างชาติแบบปริญญาโท  พอไปดูปริญญาเอกก็จะมีครึ่งๆ

ถ้าไม่อยากทำงานวิจัยหรือเป็นอาจารย์ ปริญญาตรีก็พอเหลือแล้ว สำหรับฝรั่ง
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 20:05:53 »

เพิ่มเติมครับ สำหรับสภาพแวดล้อมในเรื่องผู้คนและเพื่อนต่างชาตินั้น Kent เป็นมหาวิทยาลัยที่น่าอยู่ทีเดียว เนื่องจากเป็นย่านคนรวยเขาอยู่กัน เมืองจะสงบ ไม่ค่อยมีอาชญากรรม มีพวกคนดำอยู่น้อย ส่วนใหญ่ผู้คนที่อยู่อาศัยในย่าน Kent จะเป็น British แท้ๆ ไม่ค่อยมีเชื้อชาติอินเดีย หรือคนดำ

ชาวต่างชาติก็เป็นนักเรียนส่วนใหญ่ ซึ่งส่วนมากจะเป็นชาวเอเชีย แต่ก็ถือได้ว่ามีนักเรียนมาจากทั่วโลกเหมือนกัน
view_geve
jaidee4

Aqua pearl voice

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 05:56:56 »

อยากพูดภาษาอังกฤษได้ต้องทำอย่างไรบ้างคะ  ช่วยแนะนำหน่อยได้ป่ะ Smiley

เอ... จะแนะนำได้มั้ยเนี่ย ตอนนี้ยังต้องให้น้องวิวมาฝึกออกเสียงให้อยู่เลย

ถูกต้องงงงงงงงงงง   2funny 2funny 2funny
ไม่ยากค่ะ พอมาอยู่ก็จะชินไปเอง ส่วนสำเนียงก็ต้องไปคุยกับฝรั่งบ่อยๆนะคะ Afro

Pichi Pichi voice live start!
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »