ชุมชนคนใจดี !!
กันยายน 23, 2017, 11:38:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
มาเล่นเกมส์ในเว็บกันคะ ... ลองเล่น หรือ ประลองกัน คลิกที่นี่ จ้า
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  English Pre-sessional course มีสอบไม่ผ่าน ต้องกลับบ้านกันมั่งมั้ยคะ เครียดจัง
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: English Pre-sessional course มีสอบไม่ผ่าน ต้องกลับบ้านกันมั่งมั้ยคะ เครียดจัง  (อ่าน 5067 ครั้ง)
Numwan
jaidee1
*

English Pre-sessional course มีสอบไม่ผ่าน ต้องกลับบ้านกันมั่งมั้ยคะ เครียดจัง
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:22:45 »

สวัสดีค่ะ  Kiss  รบกวนถามพี่ๆที่นี่หน่อยนะคะ

คือกำลังจะไปเรียนภาษาอังกฤษ 6 week Pre sessional Course ค่ะ

แต่กำลังเครียดมากเลย เพราะอ่านที่พี่ๆเขียนอธิบายเรื่องการเรียน แล้วก้อการวัดผลตอนปลายคอรสอ่ะค่ะ น่ากลัวจังเลย

คือหนูสอบIELTS ได้6.5 นานแล้วนะคะ แต่สอบมา5หน writing /speaking ก็ไม่ถึง6.0 เลย 

แล้วมันก็เป็น2 พารท สำคัญของการสอบวัดผลนี่ด้วย เลยเครียดมากเลย เพราะสอบแบบนี้ทีไร จะสติแตก พูดไม่รู้เรื่องไปเลยอ่ะค่ะ

อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยได้มั้ยคะ ว่าเราจะพอเตรียมตัวอะไรไปได้มั่งมั้ย เพราะจบสายภาษามาต่อสายbusiness (อ่านหนักหลายเด้งเลย)

แล้วจำนวนคนไม่ผ่านเยอะมั้ยคะ ถ้าไม่ผ่านจริงๆ มันไม่มีโอกาสแก้ตัวเลยใช่มั้ยเอ่ย  คือ แพคของบินกลับไทยเลยรึเปล่าคะ  Cry
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: English Pre-sessional course มีสอบไม่ผ่าน ต้องกลับบ้านกันมั่งมั้ยคะ เครียดจัง
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 19:54:21 »

IELTS 6.5? ก็น่าจะได้ตาม requirement ของมหาวิทยาลัยแล้วไม่ใช่หรือครับ น่าจะเป็นกลุ่มที่ไม่จำเป็นต้องเรียน pre-sess ดังนั้น ผ่านหรือไม่ผ่านก็ไม่น่าจะมีผลอะไร  น่าจะเอาผล IELTS ยื่นสมัครได้ หรือว่าเพราะ writing ไม่ถึง 6.0

ถ้าเป็นเงื่อนไขให้ต้องผ่าน pre-sess การไม่ผ่าน pre-sess ก็คือไม่มีสิทธิเข้าเรียน

แต่ที่ผ่านมาก็ยังไม่เคยเห็นคนไม่ผ่านซักคน คิดง่ายๆ ว่ามหาวิทยาลัยอยากได้ตังค์เราอยู่แล้ว ถ้าเราหายไปซักคน ก็ค่าเทอมหายไปเป็นหมื่นปอนด์ เข้าเรียนตามเกณฑ์ ส่งงานครบ ก็ผ่านอยู่แล้วครับ

writing กับ speaking (presentation) ถือว่าเป็นทักษะที่สำคัญสำหรับการศึกษาระดับสูง ซึ่งนักศึกษาจำเป็นจะต้องมีความสามารถในการถ่ายทอดความรู้ออกมาเป็นงานเขียนหรือบรรยายให้ผู้อื่นเข้าใจได้ รวมถึงเป็นสิ่งจำเป็นที่จำต้องใช้ในการทำงานด้วยครับ ระบบการศึกษาของตะวันตกก็มีข้อดีตรงที่ให้นักศึกษาได้ฝึกเรื่องเหล่านี้ให้เป็นก่อนออกไปทำงาน ถือว่าเป็นโชคดีที่ได้มีโอกาสฝึกฝนเพิ่มทักษะทางนี้แล้วกันครับ ไม่ถึงกับยากเสียจนหัดให้เก่งไม่ได้หรอกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Numwan
jaidee1
*

Re: English Pre-sessional course มีสอบไม่ผ่าน ต้องกลับบ้านกันมั่งมั้ยคะ เครียดจัง
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 23:37:46 »

คือคิดว่าทางมหาลัยเห็นคะแนนการเขียน ได้แค่ 5.0-5.5 น่ะค่ะ

ที่จริงมหาลัยบังคับให้เรียน12week เลยด้วยซ้ำ แต่เตรียมตัวไม่ทันน่ะค่ะ

เลยยื่นผลWelt จนมหาลัยอนุญาติให้เรียน6 week  uglystupid2

แต่จากที่อ่านบทความของพี่ Chavanut นี่  ถ้าเข้าคลาสทุกวัน แล้วตั้งใจเรียน นี่ก็น่าจะผ่านใช่มั้ยคะ  Embarrassed

ขอบคุณมากๆค่ะ ^^

chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 19:32:24 »

Don't be panic. Everything would be fine. smitten
unkrit
jaidee3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:23:32 »

มหาลัยมันก็พูดขู่อย่างนี้ทุกปีอ่ะ ว่ามีคนสอบตกมั่งล่ะ งานไม่ผ่านมั่งล่ะ เป็นอย่างนี้ทุกปี....อย่าไปเชื่อ ไม่มีตกหรอก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »