ชุมชนคนใจดี !!
กรกฎาคม 22, 2017, 22:32:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
วิธีใส่ VDO ในเว็บบอร์ด กรุณา คลิกที่นี่ จ้า
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  เราจะไปเรียนที่ Kent พี่สาวจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะไปเรียนที่ Kent พี่สาวจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ  (อ่าน 3870 ครั้ง)
Nokkie
jaidee1
*

เราจะไปเรียนที่ Kent พี่สาวจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 21:14:52 »

ตั้งใจจะไปเรียนโทที่นี่ในปีหน้าและมีพี่สาวจะไปอยู่เป็นเพื่อนด้วย พี่สาวสนใจจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary ช่วงระหว่างไปอยู่ด้วยกันค่ะ ไม่ทราบว่ามีสถาบันที่สอนทางด้านนี้บ้างไม๊คะ เป็นของท้องถิ่นก็ได้ค่ะ ไม่ต้องมีชื่อเสียงโด่งดังก็ไม่มีปัญหาค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: เราจะไปเรียนที่ Kent พี่สาวจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 09:33:47 »

หมายความว่าสนใจจะไปเรียนทำอาหารที่เป็นภาคปฏิบัติแล้วได้รับใบประกาศ ไม่ใช่หลักสูตรในมหาวิทยาลัยที่ได้ปริญญา ใช่ไหมครับ?

ถ้าเป็นหลักสูตรของมหาวิทยาลัย น่าจะไม่มีด้านนี้นะ

คิดว่าน่าจะมีอยู่บ้าง เพราะเห็นพี่คนไทยคนหนึ่งมาเปิดร้านอาหารญี่ปุ่น ก่อนเปิดร้านก็ไปเรียนมาก่อนจึงมาเปิดได้

ขอความแน่นอนก่อนนะครับ แล้วจะลองไปค้นข้อมูลมาให้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nokkie
jaidee1
*

Re: เราจะไปเรียนที่ Kent พี่สาวจะเรียนทางด้าน Cookery/Culinary รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 22:52:06 »

ใช่ค่ะ เป็นCertificateหรือDiplomaก็ได้ค่ะ แต่ขอให้อยู่ใกล้กับ University of Kent ก็ดีค่ะ เพราะกะว่าจะไปเช่าบ้านอยู่ด้วยกัน

ขอบคุณที่ช่วยหาข้อมูลให้นะคะ
Nokkie
jaidee1
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 22:21:37 »

รบกวนถามเรื่องอาหารการกินเพิ่มนะคะ
ที่โน่นสามารถหาซื้อของสดมาทำอาหารไทยได้บ้างไม๊คะ ต้องไป China Town อะไรทำนองนั้นหรือปล่าวคะ ตอนนี้กำลังคำนวณเรื่องค่าใช้จ่ายอยู่ค่ะ
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 21:28:42 »

มีซุปเปอร์มาเก็ตเล็กๆ ขนาด Tesco Express บ้านเรา ชื่อ Thai R us เจ้าของเป็นคนไทย มีทั้งของสด ของแห้ง อาหารทะเลแช่แข็ง ชะอม พริก ปลาทู พริกแกง ฯลฯ อยู่ในเมือง Canterbury เลย นั่งรถจากมหาลัยไม่เกิน 5 นาที ครับ

มีเกือบทุกอย่าง ไม่ต้องไปหาถึง London

ส่วนของสดทั่วไปก็หาได้ตาม Super Store ในเมืองครับ

เรื่องของกินไม่มีปัญหา

ค่าใช้จ่ายไม่รวมค่าที่พัก ถ้าทำอาหารกินเอง แบบไม่ต้องไปหางานทำ 150-200 ปอนด์ ต่อคน น่าจะอยู่ได้อย่างสบายๆ

ส่วนที่พักถ้าเช่ารวมกันสองคน น่าจะอยู่ระหว่าง 120-150 ปอนด์ ต่อสัปดาห์ (สำหรับทั้งสองคน)

กรณีพักนอกมหาลัยทั่วไป อยู่ระหว่าง 70-80 ปอนด์ ต่อสัปดาห์ ต่อคน ครับ 
chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 22:06:28 »

ส่วน course เรียน ขอทำความเข้าใจนิดนึงนะครับ กรณีที่เป็น Cer. หรือ Dip. นั้นน่าจะหมายถึง course ในมหาวิทยาลัย ซึ่งเป็นการศึกษาในเชิงวิชาการ คือศึกษาเรื่องการจัดการ หลักการทำอาหารและบริหารครัวในภัตตาคารหรือโรงแรม อะไรทำนองนั้น ไม่ได้เป็นการศึกษาในเชิงปฏิบัติให้ทำกับข้าวเป็นนะครับ

ต้องแยกก่อนนะครับ จะมาเรียนแบบได้รับใบประกาศแต่ไม่ถือเป็นวุฒิการศึกษา หรือจะมาเรียนให้ได้วุฒิการศึกษา  อย่างหลังถึงจะเรียกว่า Cer. หรือ Dip. นะ

เท่าที่ทราบคิดว่าไม่น่าจะมีที่ไหนเปิดสอนในเชิงวิชาคหกรรมแบบบ้านเราแล้วได้วุฒิการศึกษา Cer, Dip. หรือ Degree นะครับ ไม่ว่าจะเป็นใน Kent หรือที่อื่นๆ

ถ้าต้องการเรียนแล้วได้ประกาศนีบัตร จะมีคงเป็น course พวก Leisure and Tourism ซึ่งเกี่ยวกับการบริหารภัตตาคาร บริหารโรงแรม รีสอร์ท สถานหย่อนใจ หรือพวก sport club นั่นล่ะครับ  ถ้าต้องการแบบนี้ในเมือง Canterbury มีมหาวิทยาเอกชนชื่อ Canterbury Christ Church อยู่ใกล้กัน สามารถพักอยู่กับพี่สาวในเมือง Canterbury ได้ไม่มีปัญหา  ลองดูรายละเอียดใน
http://www.canterbury.ac.uk/courses/prospectus/postgraduate/courses/1419_leisure.asp

แต่ถ้าอยากได้แบบเชิงปฏิบัติให้ทำอาหารได้ กะว่าจะมาเปิดร้านอาหารฝรั่งแบบเป็น Chef เอง ก็จะมีโรงเรียนสอนทำอาหารอยู่ทั่วไปในเมืองหรือเมืองใหล้เคียงนะครับ แต่ไม่ได้เรียนกันเป็นปี อาจจะเป็นหลักสูตรอาทิตย์ สองอาทิตย์ เดือนนึง สนนราคาประมาณ 100-500 ปอนด์ ต่อคอร์ส แต่กรณีนี้จะได้ประกาศว่าผ่านการฝึกทำอาหารประเภทต่างๆ แล้ว หรือมีประกาศนียบัตรรับรองเรื่องความรู้การเป็นแม่ครัว พวก Hygine Certifigate พวกนี้ แต่ไม่ถือเป็นวุฒิการศึกษาเป็นปริญญาหรืออนุปริญญาแบบในมหาวิทยาลัยนะ

เอาเป็นว่าถามพี่สาวก่อนแล้วกัน ว่าจะมาเรียนเอาไปบริหารจัดการด้านครัวให้ได้วุฒิการศึกษา หรือจะเอาแบบทำเป็น เข้าไปอบๆ ทอดๆ ในครัวเลยแต่ไม่ได้วุฒิ

ถ้าถามความเห็นพี่ ไหนๆ มาอังกฤษทั้งที น่าจะลงเป็น course ไปนะ  ถ้าอยากทำเป็น พวกอาหารประเภทไหน ก็ไปลงเรียนเสริมเอา หรือไปหางานเป็นผู้ช่วยพ่อครัวฝรั่งก็ได้
Nokkie
jaidee1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 23:12:52 »

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะ พี่สาวอยากจะเข้าไปผัดๆ ทอดๆในครัวเลยค่ะ ไม่ได้วุฒิก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเป็นคอร์สสั้นๆ กลัวว่าจะทำให้การขอวีซ่าจะยากไปด้วย
ยังงัยจะลองติดต่อ SELT ก่อนค่ะ ได้ข้อมูลมาแบบนี้ก็ยังพอมีความหวังค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆอีกครั้งนะคะ

chavanut
Moderator
jaidee5

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 22:54:18 »

น่าจะได้พวกวีซ่าท่องเที่ยวอยู่ได้ไม่เกินหกเดือน อาจจะหางานยากด้วยเพราะไม่มีสิทธิทำงาน ร้านไทยก็ไม่ค่อยกล้ารับเพราะผิดกฎหมาย

เว้นแต่มาลงคอร์สพวก Dip. จึงจะอยู่แบบนักเรียนได้ อยู่ได้ประมาณหกเดือนถึงหนึ่งปี  ค่าเทอมประมาณ 1 ใน 3 ของปริญญาโท  รู้สึกเกี่ยวกับ tourism ที่ Kent ก็มีนะครับ ลองเช็คข้อมูลดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »