ชุมชนคนใจดี !!
ตุลาคม 22, 2017, 14:35:42

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง
ใช้เว็บไทยใจดีเต็มรูปแบบ สมัครสมาชิกคลิกที่นี่ ก่อนนะจ๊ะ
107189 กระทู้ ใน 11117 หัวข้อ โดย 453856 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: AlmaAltma
* บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม บอร์ดรวม ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนใจดี !!
|-+  กลุ่ม เพื่อนๆ ขอแจม ค่ะ
| |-+  Kent Society Board (ผู้ดูแล: chavanut)
| | |-+  LLM International Law with International Relations ที่ Kent เป็นไงบ้างค่ะ
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LLM International Law with International Relations ที่ Kent เป็นไงบ้างค่ะ  (อ่าน 3714 ครั้ง)
ornrumpa
jaidee1
*

LLM International Law with International Relations ที่ Kent เป็นไงบ้างค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 15:13:08 »

กำลังตัดสินใจเลือกระหว่างที่นี่ กับ Nottingham ค่ะ ไม่ทราบว่าสาขานี้ที่ Kent เคยมีคนไทยเรียนบ้างไหมค่ะ
และที่ Kent  มีชื่อเสียงในด้านนี้หรือเปล่า และถ้าต้องการเรียนเพื่อไปทำงานองค์กรระหว่างประเทศ จะมีความเป็นไปได้ไหมค่ะ

ขอคำแนะนำด้วย

ขอบคุณมากๆค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: LLM International Law with International Relations ที่ Kent เป็นไงบ้างค่ะ
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:57:07 »

มีมาเรียนทุกปีครับ ประมาณ 1-3 คน
เป็นสาขาที่มีชื่อเสียงที่สุดสาขาหนึ่งครับ ข้อดีคือความเป็น International University คือมีสาขาหลายแห่งในยุโรป มีอาจารย์เก่งๆ ด้าน Inter Law เยอะครับ โดยเฉพาะเกี่ยวกับ EU
ส่วนเรื่องความเป็นไปได้ในการเข้าทำงานในองค์กรต่างประเทศ ก็คงต้องขึ้นกับจังหวะและตัวคุณเป็นหลักว่าความถนัดเป็นไปตามที่เค้าต้องการไหม ผลการเรียนเป็นอย่างไร จะ Nottingham หรือ Kent คงไม่ต่างกัน
มีสรุปคร่าวๆ ในนี้ ลองดูครับ
http://www.thaijaidee.com/forum/index.php?topic=4763.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chavanut
Moderator
jaidee5

Re: LLM International Law with International Relations ที่ Kent เป็นไงบ้างค่ะ
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 13:04:53 »

หวัดดีค่ะ ก่อนอื่นอาจจะต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้เรียนตัว LL.M. international law with international relations โดยตรง
เพราะฉะนั้นจึง ไม่ค่อยแน่ใจในเรื่องวิชาเลือกอีกสองตัวเท่าไหร่ แต่ว่า international law with international relations นั้น
มันจะมีวิชาบังคับ 4 ตัวที่จะต้องเรียนรวมกันกับ LL.M. Public International Law ที่ใหม่เรียนอยู่ ก็มีวิชาตามที่ได้บอกไปก่อน
หน้านี้นะคะ ส่วนตัวเลือกอีกสองตัว จะต้องไปเลือกในสายของ international relations ซึ่งในสายของ law นั้นเน้นการประเมิน
ผลโดยการทำ essay ค่ะ เพราะฉะนั้นจะไม่มีการสอบในสี่ตัวนี้แน่ๆ ตามนโยบายของ law school นั่นแหละค่ะ แต่ในส่วนของ
IR เนี่ย โดยปกติจะเป็นการประเมินผลโดยการสอบ แต่ก็จะมีบางตัวที่เน้นเฉพาะ essay ก็มี แต่ว่าคุณเจษอาจจะต้องไปดูใน
course syllabus อีกทีว่าตัวไหนมีสอบ หรือไม่มียังไง ซึ่งตรงนี้จริงๆ ก็แล้วแต่ความถนัดว่าชอบสอบ หรือ ทำ essay มากกกว่า
กันบางคนอาจจะถนัด สอบ บางคนถนัด essay ไม่เหมือนกัน แต่ว่ามีคนเคยแนะนำมาว่า ในสายของ IR นั้น ให้พยายามเลือกเรียน
วิชาของอาจารย์ Utaka Arai ที่เป็นชาวญี่ปุ่นนะคะ เพราะว่าใจดีมากๆ แล้วก็จะเข้าใจเด็กต่างชาติ โดยเฉพาะแถบๆ เอเซีย
ดีกว่าอาจรย์คนอื่นๆ เพราะว่าจากประสบการณ์เนี่ย วิชาพวกนี้จะถื่อว่าเป็นวิชาที่ค่อยข้างยากของที่นี่ เพราะฉะนั้นเด็กที่มาเรียน
เกือบทุกคนภาษาจะดีมาก ทำให้อาจารย์บางคนไม่ได้ expect ว่าจะมีเด็กที่อาจจะภาษาไม่ดีมากปนอยู่ในห้อง เพราะฉะนั้นเวลาสอน
ก็จะไป เร็วมาก แล้วที่สำคัญ ถ้าเกิดว่าได้อาจารย์คนนี้เป็น advisor ตอนทำ dissertation ด้วย จะดีมากๆ ค่ะ เพราะมีพี่ที่รู้จัก
ก็ได้อาจารย์ Utaka เป็น advisor ซึ่ง confirm ว่าดีจริงๆ ค่ะ

Copy มาให้ครับ

ส่วนเรื่องห้องเรียน ในส่วนของวิชาที่เรียนรวมกัน ส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน 20 คนค่ะ ห้องเรียนจะไม่ใหญ่มาก วิชาในส่วนของ law ทั้งสี่ตัว
นั้นจะแบ่งออกเป็น lecture class และ seminar class คือในตอนเช้าสองชั่วโมง จะเน้นไปที่การบรรยายเนื้อหาวิชาล้วนๆ ไม่เน้นการ
ถามตอบ แต่ในช่วงบ่ายจะเป็น discussion ล้วนๆ เหมือนกัน คือจะให้ถกกันเกี่ยวกับเรื่องที่เรียนไปในอาทิตย์ก่อนหน้า หลังจากที่
ให้ เวลาไปศึกษามาแล้ว 1 อาทิตย์เต็มๆ ซึ่งจะเป็นการ discuss แบบที่ นักศึกษาเป็นศูนย์กลางค่ะ โดยอาจรย์จะเป็เพียงผู้คอย
คุมประเด็น และไขข้อกระจ่างในบางกรณี ในบางครั้งก็จะเป็น moot court หรือการว่าความศาลจำลอง โดยอาจารย์จะแบ่ง
ให้ว่าใครเป็นฝ่ายโจทก์ จำเลย ค่ะ แต่ถ้าไม่ชอบก็ขอเปลี่ยนได้

ส่วนเรื่องยากมั๊ยนี่แล้วแต่คนนะคะ ส่วนตัวคิดว่าค่อนข้างยากทีเดียว เพราะว่าใหม่ไม่ค่อยชอบอ่านหนังสือ แต่ถ้าคนขยันหน่อยก็น่า
จะโอเคในระดับหนึ่ง ยังไงก็พยายามเข้านะคะ มีอะไรอยากถามก็มาถามที่นี่ได้ หรือไม่ก็เมล์มาก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะให้ดี อย่าเน้นถามเรื่อง
เรียนจะดีกว่า เพราะใหม่เองก็ยังงงๆ อยู่เลย 2funny

ปล. คุณเจษเรียนรุ่น 55 ใช่มั๊ยคะ เพราะฉะนั้นอย่าเรียกใหม่ว่าพีดีกว่า เพราะเพื่อนๆ ใหม่ส่วนใหญ่เรียนกันรุ่น 57 เพราะฉะนั้นน่าจะ
เป็นรุ่นพี่นะคะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »